วันนี้ผมมาเสนอวิธีการเข้าใช้งาน Serial Console ของ nlink Router รุ่นที่แถมจากการสมัคร True Online ซึ่งอาจจะพอเป็นประโยชน์บ้างครับ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiZ0hNcl-3gOfC7GC8_3hJVnQlsQTTdevliyycLWEPNh9K-rmddsND-imkpHbZKjqRBkPgiYqC-doyDpoUou-Wn7DsUbky0dUzjsI8IY4I1Ks-T-zNwe8CpOC2qCLp7pN_pfY89VxI5ZMPb/s320/1228543_10201708673189427_764492925_o.jpg) |
รูปที่ 1 nlink Router |
จากรูปที่ 1 ผมได้แกะบอร์ดข้างในออกมา จะพบว่ามีขาเชื่อมต่อ 4 ขาอยู่ด้านหน้าไอซีตัวใหญ่ จากการลองก็พบว่าขาต่างๆมีหน้าที่ดังรูปที่ 2
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEj2eoirBr3zVo-iSmuUUttpsP-aJ3MDDcEtAC9OdPRHHQCNtEpQD8AYl1TdEcvwYtHoLSGAnq-mnc7Qt8K58fNOJ9s6_z_imVcL1RJ0sNWC3Qi-llDtGWV93AWn8EbTkOFc9fVetjK9zTVM/s320/ttl.jpg) |
รูปที่ 2 ตำแหน่งของขาสัญญาณ |
ในการทดลองนี้ผมต่อพอร์ต Serial ของ Router เข้ากับ USB to Serial ซึ่งเป็นสัญญาณแบบ TTL 3.3v อยู่แล้ว ทำให้ไม่ต้องแปลงสัญญาณเป็น RS-232 อีก เมื่อต่อเชื่อมเรียบร้อยก็เปิดโปรแกรม Putty เลือก การเชื่อมต่อแบบ Serial และตั้ง Baudrate เป็น 115200 ดังรูปที่ 3
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhWNY8KQZxGMG1XqFj98w38vK0dyckcY9y0BxI7XkuZeKWBBg17MtnKNeHPHMhvAxJn4oRSvk1ls6wS_03SdUjELTNhWk7rJMDlqP1Y4qePfgFgUGNlg1YxNGqjZn-EG1a2csn_Gz4IiVvz/s320/putty_config.png) |
รูปที่ 3 การตั้งค่า Putty |
หลังจากนั้นคลิก Open แล้วเปิด Router จะพบตัวอักษรต่างๆ ขึ้นมา ให้รอจนกระทั่งขึ้นข้อความว่า "Got PID 197 from TR069" ดังรูปที่ 4
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgBYbVmIpRla6yhdyFN8koC1F5AvtfQfPHUWiBPPcr7pIh9pfU26ZYKPPsgJMzerD6uAQsKDs2pJXRKPd3hWtUcgKX3hmrUjRP4ceHTTJC664HA7pF0m5ZGeRLhm1BuMGUA8vRZgBc4ru23/s320/startup.png) |
รูปที่ 4 ข้อความต่างๆ ตอน Boot |
หลังจากนั้นให้กด Enter 2 ครั้งเพื่อเข้าสู่หน้า Login โดยชื่อ Login คือ admin และใช้ Password คือ password จะปรากฎผลลัพธ์ดังรูปที่ 5
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgvKuF_A8hFN-uivxGAVzpn314NI7jm1JAWion__IhP-fFB-9by0zPKutonQ7kAI15FVOC3QhdvPCDdrHdCmHDa12hqk3SORl50upblzwey-r4Ub_9Txt-rrqN5XIYJZLnYEQsK5oNibqvw/s320/console1.png) |
รูปที่ 5 หน้า console แรก |
หลังจากนั้น พิมพ์คำสั่ง sh กด enter จะปรากฎหน้า console ของ busybox เป็นอันเสร็จสิ้นการเข้าใช้งาน Serial console ครับ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEj7Btt-xFhmZqQXGy5phahnodoWnDyDzdB4220esU9P9EmRZdRnEyDqy9ZqNQvWUTku64GJVmS9QQID0G2EqGh1WprfwVnJt_hiR9AvFtg6SwUDrxHaLUinKXKbXCHwWcDnne8qnpROa66r/s400/busybox.png) |
รูปที่ 6 หน้า Serial console ของ Busybox |
ไม่มีความคิดเห็น:
แสดงความคิดเห็น